ഇന്ത്യ കാത്തിരിക്കുന്ന അത്ഭുതങ്ങളിലൊന്നാണ് കൊല്‍ക്കത്തയിലെ ഭൂഗര്‍ഭ മെട്രോ. കൊല്‍ക്കത്തയിലെ സോള്‍ട്ട് ലേക്ക് സെക്ടര്‍ 5നെയും ഹൗറയെയും ബന്ധിപ്പിച്ച് ഹൂഗ്ലി നദിക്കടയിലൂടെ പായുവാന്‍ തയ്യാറെടുക്കുന്ന അണ്ടർവാട്ടർ മെട്രോ ടണൽ 2023-ഓടെ പ്രവർത്തനക്ഷമമാകും. നിർമ്മാണത്തിന്റെ 80% പൂർത്തിയായതായി റിപ്പോർട്ടുകൾ സൂചിപ്പിക്കുന്നു. നദീതടത്തിൽ നിന്ന് 33 മീറ്റർ താഴെയാണ് ടണൽ കോറിഡോർ നിർമ്മിച്ചിരിക്കുന്നത്. ഈസ്റ്റ്-വെസ്റ്റ് മെട്രോ ലൈൻ നിർമ്മിക്കുന്നത് കൊൽക്കത്ത മെട്രോ റെയിൽ കോർപ്പറേഷൻ ആണ്.

Kolkata Underwater Tunnel

യൂറോപ്പിലെ ലണ്ടനെയും പാരീസിനെയും ബന്ധിപ്പിക്കുന്ന യൂറോസ്റ്റാറുമായി താരതമ്യം ചെയ്യപ്പെടുന്ന ഈ മെട്രോ സര്‍വീസ് ഏറെ സവിശേഷതകളുള്ള ഒന്നാണ്. 16.6 കിലോമീറ്റർ നീളമുള്ള കിഴക്ക്-പടിഞ്ഞാറ് ഭാഗത്ത് 520 മീറ്ററും നദീതടത്തിനടിയിലാണ് ഉള്ളത്. കൊൽക്കത്തയെ ഹൗറയുമായി ബന്ധിപ്പിക്കുന്ന ഇത് മെട്രോയുടെ ഒരു സ്റ്റേഷനായി പ്രവര്‍ത്തിക്കും.

10.8 കിലോമീറ്റർ അഥവാ 6.7 മൈൽ ദൂരം നീളമുണ്ട് വെള്ളത്തിനടിയിലെ മെട്രോയുടെ ടണലിന്. ഏറ്റവും നൂതനമായ സാങ്കേതിക വിദ്യയുടെ സഹായത്തോടെ കനത്ത സുരക്ഷാമാനദണ്ഡങ്ങളിലാണ് നിര്‍മ്മാണം പൂര്‍ത്തിയായി വരുന്നത്. ഇരട്ട തുരങ്കങ്ങൾ നിർമ്മിച്ചിരിക്കുന്നത് 1.4 മീറ്റർ വീതിയുള്ള കോൺക്രീറ്റ് വളയങ്ങൾ ഉപയോഗിച്ചാണ്, ഇത് മെട്രോ ട്രെയിനിന്റെ വെള്ളത്തിനടിയിലുള്ള ഭാഗം നിർമ്മിക്കും. കൂടാതെ, തുരങ്കങ്ങളിലേക്ക് വെള്ളം പ്രവേശിക്കുന്നത് തടയാൻ, അവയിൽ ഹൈഡ്രോഫിലിക് ഗാസ്കറ്റുകൾ സജ്ജീകരിച്ചിട്ടുണ്ട്. ഭൂകമ്പം പോലുള്ള അടിയന്തര സാഹചര്യങ്ങൾക്കുള്ള എക്സിറ്റുകളും തുരങ്കത്തിന് ഉണ്ടായിരിക്കും.

Kolkata Underwater Tunnel 2

അടുത്തിടെ, ഈസ്റ്റ്-വെസ്റ്റ് ഇടനാഴിക്കായി ഒരു പുതിയ ഭൂഗർഭ മെട്രോ സ്റ്റേഷന്‍ തുറന്നിരുന്നു. മഹാകരൻ, ഹൗറ, ഹൗറ മൈതാൻ എന്നിവിടങ്ങളിലായി നാല് അധിക ഭൂഗർഭ സ്റ്റേഷനുകൾ റെയിൽവേയിൽ കൂട്ടിച്ചേർക്കും. മഹാകരൻ, ഹൗറ സ്റ്റേഷനുകൾക്കിടയിൽ, തുരങ്കം ഒരു മിനിറ്റിനുള്ളിൽ ഹൂഗ്ലി നദി മുറിച്ചുകടക്കും.

Howra

നിര്‍മ്മാ‌ണം പൂര്‍ത്തിയാക്കുന്നതോടെ ഹൗറ മെട്രോ സ്റ്റേഷൻ രാജ്യത്തെ ഏറ്റവും ആഴത്തിലുള്ള മെട്രോ സ്റ്റേഷനായി മാറും. 33 മീറ്റര്‍ താഴ്ചയിലാണ് ഇതുള്ളത്. അതോടെ 29 മീറ്റർ ആഴത്തിലുള്ള ഡൽഹി മെട്രോയിലെ ഹൗസ് ഖാസ് രണ്ടാം സ്ഥാനത്തെത്തും.

സന്തോഷത്തിന്‍റെ നഗരം മാത്രമല്ല ഇത്! കൊൽക്കത്തയെക്കുറിച്ച് അറിയാത്ത രഹസ്യങ്ങള്‍സന്തോഷത്തിന്‍റെ നഗരം മാത്രമല്ല ഇത്! കൊൽക്കത്തയെക്കുറിച്ച് അറിയാത്ത രഹസ്യങ്ങള്‍

താജ്മഹൽ നിർമ്മിച്ചയത്രയും സമയമെടുത്ത് നിർമ്മിച്ച അത്ഭുത പാലംതാജ്മഹൽ നിർമ്മിച്ചയത്രയും സമയമെടുത്ത് നിർമ്മിച്ച അത്ഭുത പാലംSource link

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here